Friday, November 9, 2018

Kuoga Kwa Msukule Mpaka Mvua Inyeshe

Na. Dokta  Mungwa  Kabili…….0744 000 473.
Misukule Huogeshwa  na  Mungu    ni  kitabu  changu  kingine  ambacho  kinaelezea  kuhusu  maisha  ya  misukule  usukuleni.

Kitabu  hiki  kinaelezea  A  mpaka  Z  kuhusu  masuala  yote  yanayo  husu  misukule  kuanzia  jinsi  wanavyo  chukuliwa  na  wachawi, jinsi  wanavyo  tumikishwa  na  wachawi, maisha  halisi  ya  misukuleni  kuanzia  asubuhi  wanapo  amka  hadi  usiku  wanapo  enda  kulala, vyakula  wanavyo  lishwa, madawa  wanayo  lishwa, kazi  wanazo  tumikishwa  na  kadhalika.

 Lakini   kikubwa  kuliko  vyote  kitabu  hiki  kinaelezea  kuhusu  namna gani  wewe  mwenyewe unaweza  kujikinga wewe  pamoja na  familia  yako  dhidi  ya  kuchukuliwa  msukule  na  wachawi.

Maelezo  yaliyomo  ndani  ya  kitabu  hiki  yanatisha  na  kuogofya  sana  na  kama wewe  una  moyo  mwepesi  ninakushauri  usijaribu kusoma  kitabu  hiki.

Hata  hivyo  lengo  la  mtunzi  wa  kitabu  hiki  sio  kumtisha  au  kumuogofya  msomaji, ila ni  kumuonyesha  msomaji  uhalisia  uliopo  katika  ulimwengu usio  onekana.

Kitabu  hiki  kitamsaidia  msomaji  kuujua  kwa  mapana  yake  ulimwengu  usi onekana  pamoja  na  kuiona  nafasi  yake  katika  ulimwengu  usio  onekana.

Maana  Ya  Jina  La  Kitabu : Jina  la  kitabu  hiki  linasadifu  mambo yaliyomo  ndani  ya  kitabu  hiki.

Mtu anapo  chukuliwa  msukule  hupelekwa  usukuleni  kwa  ajili  ya  kutumikishwa  kazi  mbalimbali  na  wachawi.

Anapokuwa  usukuleni huunganishwa  na  misukule  wengine  na kufungwa  kwenye  banda  ambalo  ndani  yake  kunakuwa  misukule wengi.

Misukule  hawa  ni  binadamu  kama  walivyo  binadamu  wengine.  Binadamu  hula,hunywa, hulala  na hujisaidia  haja  kubwa  na  haja  ndogo.

Misukule  hufanya  vyote  kama  binadamu wengine  ingawa  kwa namna  tofauti  kidogo. Hula  vyakula  kama  binadamu  wengine  lakini  hula  mizoga  na  vyakula  vichafu   katika  mazingira  machafu.

Hujisaidia  haja  kubwa  na  ndogo  lakini  hawajisaidii  vyooni  kama  binadamu  wa  kawaida. Wao  hujisaidia katika sehemu   yoyote  ile  iwe  ni  porini  au  katika  mabanda  yao  na  wanapo  jisaidia  huwa hawaogi  wala  kuogeshwa  wala  kusafishwa.  Hayo ndio  huwa  maisha  yao  ya  kila  siku.

Misukule  huoga  tu  pale  wanapo  pata  ‘ bahati’  ya  kunyeshewa  na  mvua.

 Msukule  unaponyeshewa na  mvua ndio  unakuwa  umepata  bahati  ya  kuoga.  Ndio  maana  tunasema “ Misukule  huogeshwa  na  Mungu “  kwa  sababu  ni  mvua  tu  ya  Mwenyezi  Mungu ndo  kitu  pekee  kinacho weza kuwafanya misukule  waoge, lakini  vinginevyo  hakuna  anae  weza  kuwaogesha.

Uhalisia  wa kitabu  hiki  katika  maisha :  Kitabu  hiki  kimebeba  uhalisia  katika  maisha  kwenye   jamii  zetu.  Wachawi  wapo  wanawachukua  watu  misukule kwa  lengo  la  kuwatumikisha  na  wakiwa  wanatumikishwa  huwa  hawaogeshwi  wala  kusafishwa hata  wakienda haja  kubwa.

Ndio  maana  vijiji vyote  vinavyo daiwa   kuwa  na  misukule  wengi  huwa  vinatoa  harufu  mbaya  sana kwa  sababu  ya  misukule  hao.  Na  kama  ulikuwa  haujui  binadamu  ndio  kiumbe  mwenye  kutoa  harufu  mbaya  sana  kuliko  kiumbe  mwingine  yoyote  Yule  wa   Mwenyezi  Mungu.

Ukitaka  kuthibitisha   fanya tathmini  kati  ya harufu  ya maiti  ya  kiumbe  yoyote  Yule  aliye kufa  na  mwanadamu  aliye  kufa.

Au  fanya  tathmini  kati  ya  kiumbe  yoyote  Yule  ambae  amekaa  mjuda  mrefu  bila  kuoga  na  binadamu  aliye  kaa  muda  mrefu  bila  kuoga.

Chukua  n’gombe  au  mbuzi  au  kondoo, mfungie  miezi mitatu  bila  kumuogesha  halafu  na wewe  ukae  siku  saba  bila  kuoga  wala  kufua  halafu  linganisha  harufu  zenu.

YALIYOMO   NDANI  YA  KITABU  HIKI
Kama hutopata fursa  ya  kusoma kitabu  hiki  basi  hutoweza kufahamu  chochote  kuhusu  misukule. Na  hii  kwa  sababu  ni katika  kitabu  hiki pekee  ndio  unaweza  kufahamu  undani wa  hawa  viumbe wajulikanao  kama  misukule.

Mwenyezi  Mungu  akikupa  uhai hadi  siku  kitakapo  ingia  mtaani  kitabu  hiki  basi  hakuna  mchawi  yoyote yule  chini  ya  jua  hili  ambae  ataweza  kukuchukua  msukule  kwa  sababu  ndani  ya  kitabu  hiki  yamewekwa  wazi  maarifa  yatakayo  kusaidia  kujikinga  wewe  mwenyewe  pamoja  na  familia  yako  dhidi  ya  kuchukuliwa  msukule.

Hiki ni  kitabu  ambacho kitawatoa   machozi watu  wengi  sana  kwani  ndani  yake  yameandikwa  maisha  ya misukule  usukuleni  ambayo  kusema  ukweli  ni maisha  yenye  mateso  mazito  sana  na  yasiyo  mithilika.

Hivi  unajua  wachawi  wanaweza  kumchukua  mtu  msukule  kwa  sababu  ya  kijinga  kabisa  ?  Kwa mfano  unaweza  kuwa  umegombana  na  mchawi  na  akaamua  akuchukue   msukule   ili akutumikishe  kazi  kwa  lengo  la  kukukomoa.

Mchawi  anaweza  kumtaka  mapenzi  mwanamke  na  mwanamke  akimkataa  basi  mchawi  huyo  anamchukua  mwanamke  huyo  msukule  na  kumfanya  mke  wake.

Wachawi wanaweza  kumchukua  mtu  msukule  kwa  lengo  la  kutumia  nyota  yake tu  jambo  ambalo wangeweza  kulifanya  hata  bila  kumchukua  mtu  huyo  msukule.

Hivi  unajua  tofauti  iliyopo  kati  ya  msukule  na  kikoa ?    Kikoa   ni  msukule  kama  walivyo  misukule  wengine  isipokuwa  huyu  kikoa  anakuwa  amechukuliwa  na  mchawi  kwa  ajili ya  sadaka  ya  kuongeza  nguvu  zake  za  kichawi  na  kupandishwa  cheo  kaika  uchawi.

Msukule  wa  kawaida  anaweza  kuwa  mtu  mwingine  yoyote  Yule  lakini  kikoa  huyu  ni  msukule  ambae  anakuwa  ametolewa  na  ndugu  yake  wa  damu  ambae  ni  mchawi  kwa  ajili  ya sadaka.

Je  unajua  kuwa  mbali  na  kufanyishwa  kazi  nyingine  kama  kulima , kuvua, kuita wateja  dukani  nakadhalika, misukule  hutumiwa pia  kwa ajili  ya  kuchimba  na  kutwanga  dawa  za  kichawi  pamoja  na  kutafuta  vizimba  vizito  vya  kichawi.

Kazi  nyingine  ya  misukule  ni  pamoja  na  kutumiwa  na  wachawi  katika  kutafuta  na  kukamata  viumbe hatarishi  kama  vile  nyoka  wenye  sumu  kali  au  vizimba ambavyo huonekana  kwa  nadra  au  ambavyo  havionekani  kwa  macho  ya  kawaida.

Misukule  wana  uwezo  wa  kuviona  kwa  sababu  hulishwa  madawa  yenye  uwezo  wa  kuwafanya  kuona  yasiyo  onekana.

Kwa  mfano  porini  kuna  nyoka  mmoja  ana  vichwa  viwili  ( Sio  Ndumilakuwili ).

Makaazi  ya  nyoka  huyu  huwa  ni  ndani ya  misitu  minene.

Nyoka  huyu  ana  sifa  moja  ya  kipekee.  Anapotaka kuhama  msitu, huruka  juu  kama  ndege na  hutembea  na  mwanga  mkali kama  kimondo  au  nyota.

Anapokuwa  msituni  huwa anazungusha  fimbo  za  mti  mmoja  wa  porini  ambazo  zimekaa  kama  kamba kuzunguka  eneo lake .

Miti hii inayo zunguka  eneo  la nyoka  huyu  ikiguswa, kuvunjika  au  kukatika  nyoka  huyo  husimama  wima   kwa  mkia  wake kuona  adui aliyeko  eneo  lake  ana dhumuni  gani.

Miti  hiyo  ndio   mali  inayo  tafutwa kwa  udi  na  uvumba  na wachawi.  Miti hiyo   hutokana  na  mti  mmoja wa  porini  ambao  hukaliwa  na  majini  au  mizimu  wa  nyoka  huyu.

Hakuna  mtu  alie  katika  hali  ya  kawaida  ambae  anaweza  kuichukua  miti  hiyo  kwa  sababu  kwa  kufanya  hivyo atakuwa  ana jihatarishia  kifo.

Kwa  sababu  hiyo  basi  wachawi  huwatumia  misukule  kuchukua  miti   hiyo.

Nyoka  huyu  huonekana  kwa  nadra  sana  na  hapa  kwetu  amewahi  kuripotiwa  kuonekana  kwenye  msitu  mmoja  uliopo  huko katika  wilaya  ya  Mlele  mkoani  Katavi  na  mwingine  amewahi  kuripotiwa  kuonekana  huko  mkoani  Morogoro.

Kwa kifupi  nyoka  huyu  ni  nyoka  mwenye  maajabu  mengi  sana  na  katika uganga  na  utabibu  nyoka  huyu  hujulikana  kama  Fimbo  ya  Mussa  kwa  sababu  miti anayo  tumia  kuzungusha  eneo lake ina  uwezo  wa  kutenganisha  maji  katika  mito  na  bahari.

Miti  hiyo  hiyo  hutumiwa  na wachawi kuleta  ama   kuzuia  mvua.  Hutumika  pia  katika  kutibu  baadhi  ya  maradhi  ya  kisheitwani.

Kwa ufupi  miti  ya  nyoka  huyu  ina  mambo  mazito mengi sana.   Mambo  yote  hayo  utayajua  ndani  ya  kitabu  hiki.

Kama  hiyo  haitoshi, wachawi  pia  hutumia  vitu  vya  misukule  kama  vile  nywele, kucha, nguo, mate, nyewele  za  siri  nakadhalika  kama  vizimba.

Msukule  ni  binadamu  ambae  thamani  yake  imeshushwa  chini  sana  na  kuwa  kama  mnyama.

Ndio  maana  wachawi  huwatumia  misukule  katika  kazi  zao  mbalimbali kama  ambavyo  mganga  anaweza  kutumia  mnyama  kama  kuku  au  kondoo.

Katika  ulimwengu  wa  misukule  hakuna  kitu  cha  msukule  kisicho  kuwa  na  thamani. Kuanzia  mate, nywele, kucha, nywele  za  siri  nakadhalika  vyote   hutumika  kama  vizimba  kwa  ajili  ya  kutengeneza  madawa  makali  ya  kichawi.

Mfano  kucha  za  misukule  hutumika  kama  nyembe  za  kuwachanja  watu  chale  za  kichawi.

Wala  hakuna  msukule  usio  na  thamani  kuanzia  msukule  kijana  wenye afya  hadi  msukule  mzee  usio  na afya  ambao  unaweza  kufa  wakati  wowote.  Vyote  vina  thamani na  matumizi makubwa  katika  uchawi.

Wakati  misukule  vijana  wenye  afya  wakitumikishwa  kufanya  kazi  mbalimbali  kama  vile  kulima, kuvua  samaki, kuchimba  migodi, kuita  wateja  madukani  nakadhalika, misukule   wazee  hutumiwa  na  wachawi  kubadilishana  na  msukule  mpya  na  mara  nyingi  misukule  wanao  tumika  hapa  ni  misukule  wazee wenye  maradhi  mazito

Kwa  mfano  kama  wachawi  wanataka  kumchukua  mtu  Fulani  msukule   kwa staili  hii  ya  kubadilishana  na  msukule  wao  mzee  ambae  ni mgonjwa  mgonjwa  na  ambae  wanaona  amekaribia  kufa  baada  ya  kuugua kwa  muda  mrefu.

Kitu  cha  kwanza  watakacho  kifanya  wachawi   hao ni  kwanza  kumtupia  maradhi  ya  kisheitwani  mtu  huyo  alie  kusudiwa  ambayo  yatamfanya  ajihisi  homa  kali  sana  au  malaria.

Maradhi  haya  yatamfanya  mtu  huyo  ashindwe  kufanya  shughuli  zake  na  kushinda  amelala  siku  hiyo.  Lakini  sura  ya  maradhi  ya  mtu  huyu  itakuwa  ni  ya  kawaida  tu. Yani  atakuwa  kama  mtu  anae  ugua  maradhi  mengine  ya  kawaida.

Usiku wa  siku  hiyo  wachawi  watakuja  na  msukule  wao  mzee  ambao  umeugua  kwa  muda  mrefu  na  unakaribia  kufa  hadi  katika  nyumba  anayo  ishi  mtu  huyu  ambae  wamekusudia  kumchukua  msukule.

Wakishafika  nyumbani  hapo  watamchukua   huyo  mgonjwa  aliye  lala  kitandani  hapo  na  kuondoka  nae  halafu  kwenye  kitanda  hicho  watamlaza  msukule  wao ambae  ni  mzee  na  mgonjwa  sana  ambae  ameugua  kwa  muda  mrefu  na  kukaribia  kufa.

Msukule  huyo  atavalishwa  sura  ya  Yule  mgonjwa  alie  kuwa  amelala  kitandani.

Asubuhi mgonjwa  wenu  ataamka  akiwa  amezidiwa  na  hali  yake  ikiwa  imebadilika.

Nyinyi  mkiamka  mtaona  hali  ya  mgonjwa  wenu  imebadilika  na  kuwa  sirias.

Mtaanza   kumuuguza  eidha  hapo  hapo  nyumbani  au  kwa  kumpeleka  hospitalini.  Lakini  hali  yake  haitobadilika  kwa  sababu  anakuwa  sio  yeye   bali  ni  huo  msukule.

Mtahangaika  nae  na  mwisho  wa  siku  msukule  huo  utakufa  na  ninyi  mtaamini  aliye  kufa  ni  ndugu  yenu  ilihali  ndugu yenu  bado  yupo  hai  amechukuliwa  msukule  ila  alie kufa  hapo ni  msukule.

(  ANGALIZO : Hapo  juu nimesema  wachawi  wakitaka  kumchukua  mtu  kwa  staili  hii  huwa  wanaanza  kwa  kumtupia  maradhi  ya  kisheitwani. Lakini  sio  mara  zote.   Wakati  mwingine  mtu  anaweza  kuwa  na  maradhi  halali  kabisa  na  wachawi   wakayatumia  kama  mlango  wa  kuingilia… Ndio  maana  watu  wanashauriwa  kuwa   wasiri  pale  wanapo  kuwa  wanauguza  wagonjwa  wao. Si  kila  mtu  anatakiwa  kujua  Fulani  anaumwa au amelazwa. Wengine  ni  wachawi  kama  hao  ambao  wanaweza  kumchukua  msukule  na  wengine  wanaweza  wasimchukue  msukule  lakini  wanaweza  wakamfunga  asipone  maradhi  yake.  Yani  kila  dawa  anayo  tumia  inakuwa  haifanyi kazi mwilini  )

Kama  nilivyo  sema  hapo  juu  wachawi  wanawatumia  misukule  katika  mambo  mengi  sana.

Mbali  na  mambo  niliyo  yataja  hapo  juu, wachawi  huwatumia  pia  misukule  katika  mambo  mengineyo  kama  ifuatavyo :

·-Kuchinja  wanyama  mbalimbali  wa  kafara  kama  vile  n’gombe   nakadhalika.

·-Kutumwa  safari  ndefu: Wachawi  huwatuma  misukule  safari  ndefu  sana ambazo  misukule  huenda  kwa  miguu.  Hii  huwa  kazi  rahisi  kwa  misukule  kwa  sababu  huwa  wanalishwa  madawa  ya  kuwafanya  wawe  na  nguvu  za  ziada  ambazo  huwezi  kuzikuta  kwa  binadamu  wa  kawaida.

·-Hutumwa  kwenda  kuiba  vitu  kwa watu  mbalimbali  kwa  ajili  ya  matumizi  ya  kichawi.  Kwa  mfano  kama  wachawi  wanataka  kuchukua  nguo  za mtu  Fulani  kwa  ajili  ya  kumroga  wanaweza  kuwatumia  misukule  kuja  na  kuchukua  nguo  hizo. Hili  linawezekana  kwa  sababu  misukule  huwa  wanachanjiwa  madawa  yanayo  wafanya  wasiweze kuonekana  na  watu  wa  kawaida.

·-Pia  hutumiwa  kwenda  kuchukua  vitu  mbalimbali  kutoka  kwa  watu  ambao  wachawi  wamekusudia  kuwafanyia  ubaya kama   vile  kucha  pamoja  na  kutumika  kuwachanja   watu  chale  na  kuwapaka  madawa  ya  kichawi. Mara  nyingi  unapo  amka  ukiwa  umechanjwa  chale  za  kichawi  basi  ni asilimia  nyingi  kuwa  chale  unakuwa  umechanjwa  na  misukule  walio  tumwa  kuja  kwako  kwa  ajili  ya  kazi  hiyo  na  chale  hizo  hawakuchanji  kwa  kutumia wembe  bali  wanakuchanja  kwa  kutumia  kucha.

·-Misukule  hutumwa  kwenda  kuweka  sumu  za  kichawi  kwenye  vyakula  au  vinywaji  vya  watu  walio  kusudiwa  kwa  lengo  la  kuwasababishia  maradhi  ya  kichawi.

·-Misukule  hutumiwa  na  wachawi  kutafuta  vizimba  vinginevyo  vya  kichawi  visivyo  weza  kuchukulika  kwa  njia  rahisi  kama  vile  mayai ya  bundi nakadhalika

·-Misukule  hutumika  pia  katika  chuma  ulete
 
Wachawi  huweza  kutumia  njia  mbalimbali  kuwachukua  watu  misukule. Mbali  na  kuwachukua  watu  misukule  kwa  njia ya  kubadilisha  na  msukule  mgonjwa  kama  nilivyo  onyesha  hapo  juu, wachawi  wanaweza  kumchukua  msukule  pia  kwa  njia  ya  ajali, kufa  maji, kupotea  nakadhalika.
 
Mtu  anaweza  kwenda  kisimani  kuchota  maji  akapotelea  huko  huko kumbe  kachukuliwa  msukule, au  mtu  anaweza  kwenda  porini  kusenya  kuni  akapotelea  huko  huko  kumbe  kachukuliwa  msukule, mwingine  anaweza  kutoka  usiku  nje  kujisaidia  na  asirudi  tena  ninyi  mkadhani  labda  ametoroka  kumbe  amechukuliwa  msukule.

Misukule  wanao  chukuliwaga  ghafla  bila  kuugua  huwa  wanakuwaga  wakorofi  sana. Wachawi  wanapo  ona  msukule  amekuwa mkorofi  sana  huwa  hawamuui  isipokuwa  wanamtoa  akili  na  kumpeleka  mkoa wa  mbali  au  nchi  ya  mbali.

Mfano   kama  mtu  huyo  kachukuliwa  labda  Lindi  anaweza  kupelekwa  Shinyanga.  Au  mtu  aliye  tolewa Rufiji  anaweza  kupelekwa  Goma , Kongo  au  kinyume  chake.

Msukule  kutoka  Kongo  unaweza  kupelekwa  Senegali  na  ule  wa  Senegeli  ukaletwa  Tanzania.

 Mtu  huyo  akipelekwa  katika  sehemu  ambayo  wachawi  wamechagua  huanza  maisha  mapya  kama  mwendawazimu  asiye  ongea.

Na  hii  ndio  sababu  wapo  wendawazimu  hawajulikani  wanakoishi  au  wanapotoka. Hawajulikani  majina yao  wala  makabila  yao  na  wala  hawana  uwezo  wa  kuongea.

Unaweza  ukadhani  ndugu  zake  wamemtelekeza  lakini  sivyo  ndivyo. Mtu  huyo  anakuwa  msukule  aliye tupwa  kutoka  nchi  ya  mbali  au  mkoa  wa  mbali.

Katika  hali  ya  kawaida  watu  wenye  kuugua  maradhi  ya  uwenda  wazimu  yawe  ni  ya  kawaida   ama  ya  kisheitwani  huwa  wanapiganiwa na  ndugu zao.

 Ndugu  wa  watu wenye  maradhi  ya  uwendawzimu  huwa  wanawaletaga  vilingeni  wagonjwa  wao  kwa  ajili ya  kuwatafutia  tiba.

Ni nadra  sana  kwa  misukule  kuugua  maradhi  ya  kawaida hasahasa  msukule ambae  yupo  usukuleni  kwa  muda  mrefu.  Hali  ya  kuugua  hutokea  kwa  misukule  wageni  kwa  sababu  miili  yao inakuwa  haijazoea  vyakula  vya  kisukule na  maradhi  yao  hutokana  na  vyakula  wanavyo  kula  pamoja na  mazingira  wanayo  ishi  ambayo  ni  sawa  sawa  na  mazingira  wanayo  ishi  wendawazimu   na inapotokea  msukule  umeugua  huwa  wanalishwa  madawa  maalumu  ya kichawi.

Misukule  wanapo  ugua  hawana  uwezo  wa  kusema  “ naumwa” kwa  sababu  hawana  uwezo  wa  kuzungumza.  Ni  jukumu  la  mchawi  mwenyewe  kujua  hapa  msukule  wangu  anaumwa au  la  yaani  kama  mtu  anae  fuga  n’gombe, mbuzi  au  kondoo. Atajua  kondoo  wake  anaumwa kwa  kumtazama  hali  yake.

Misukule  hulishwa  vyakula  vichafu  sana kama  vile  mizoga iliyo  okotwa  majalalani  au  iliyo  gongwa na  magari  na  mchawi  anapokosa  vyakula  vya  kuwalisha  misukule  wake  huwa amuru  waende  kula  kuiba  vyakula majumbani  kwa  watu  au  kama  nyumbani  kwenu  hamuhifadhi  vyakula  ambavyo  havijapikwa  basi  misukule  hao huamuriwa  kuwa  wanaenda  kula  pamoja  na  watu  kwenye  nyumba  au  mji  Fulani.

Kwa  mfano  ataawaambia ninyi  mtakuwa  mnaenda  kula  kwa  Fulani  na  ninyi  wengine  mtakuwa  mnaenda  kula  kwa  Fulani.

Ikifika  muda  wa  kula  chakula  misukule  hufika  kwenye  meza  na  mnapo  pakuwa  na  kula  chakula  nao  hula  nanyi.  Ndio  maana  mnaweza  kuwa  mmepika  chakula  kingi  lakini  mnakula  kidogo  tu  kinaisha  na  ninyi  mnakuwa  bado  na  njaa  kali. Hapo  jueni  mnakula  na  misukule.

Hii  hutokea  kwenye  familia  nyingi  sana  na  kama  nilivyo  sema  hapo  juu  mkitaka  kujua  kama  huwa  mnakula  na  misukule  basi   dalili  ya  kwanza  ni  chakula  kingi  kuisha  haraka  bila  walaji  kushiba  na dalili  nyingine unaweza  kuwa  ulikuwa  umekaa  vizuri  kwenye  kiti  au  ghafla  ukajikuta umekalia  kalio  moja  hapo  maana  yake  ni  kwamba  umempisha  msukule  akae.

Misukule  wakisha  maliza  kula chakula  kwenye  miji  ya  watu  huwa  wanarudi  kwenye  makazi  yao  na  kufungiwa  kwenye  mabanda  yao.

Maisha ya  misukule  hayana  tofauti  na  wanyama  wa  kufugwa  kama  mbuzi, kondoo, ng’ombe  nakadhalika  kwani licha  ya  kutumikishwa  na  kupigwa  mijeledi  kila  kukicha  lakini  hata  wanapo achiwa  na  kwenda  kula  kwenye  majumba  ya  watu  wanarudi  tena  kwenye  makazi  yao  na  kufungiwa  bandani.

Wachawi  wakisha  mchukua  mtu msukule   kabla  hawajamkata  ulimi  huwa  wanamlisha  dawa  moja  ya  kichawi. Dawa  hii  hufuta  kumbukumbu  zake  zote  za  miaka  ya  nyuma  na  kuanza  maisha  mapya.  Yani  kwake  anakuwa  kama  hajawahi  kuishi  kabisa  hapo  awali.  Dawa  hiyo  ya  kichawi  hutumika  pia  kuwafarakanisha  mke  na  mume. Mke  au  mume  akilishwa  dawa  hii  kwa  manuizi  haya, husahau  kabisa  kama  aliwahi  kuwa  katika  mahusiano  au  ndoa  na  mume  au  mke  wake.

Na  kama  atanuiziwa  na  watoto  pia, basi  atasahau  kabisa  kama  aliwahi  kuwa  na  watoto. Atakuja  kukumbuka  siku  atakayo  ingia  kaburini.  Hapa  ndio  unakuta  mwanamke  amezaa  watoto watatu  na  mwanaume, mtoto  wa mwisho  hana  hata  mwaka  mmoja, mwanamke  huyo  ataondoka  na  kwenda kuishi  na  mwanaume  mwingine  na  hatorudi  tena  kwa  mumewe .  Ataonekana  kama  mtu  mwenye  roho  mbaya  lakini  kiukweli  inakuwa  sio  akili  yake.  Mume  pia  anaweza  kuondoka  na  kutelekeza  familia  na  watoto  wake bila  kuwakumbuka.

Kama  mtu  alie  chukuliwa  msukule  alikuwa ana  nyonyesha  wachawi huwa  wanamleta kila  siku  jioni  aje kumnonyesha  mwanae  mpaka  mtoto  huyo  atakapo  timiza  miaka  miwili  huku  lengo  likiwa  ni  kuandaa  mazingira  ya  kuja  kumchukua  na  mtoto  huyo  kwa  sababu  mwanamke  huyo  huwa  anapakwa  pia  madawa  ya  kichawi  kwenye  manyonyo  yake  na  mtoto  wake  anapo  nyonya  madawa  hayo  ya  kichawi  yanakuwa  yanamuingia  na  kumuandaa  kuja  kuchukuliwa  pia  hapo  baadae.

Zoezi  la  kumleta  mwanamke  huyu  msukule  kumnyonyesha  mtoto wake  huwa  linafanyika  kila  giza  linapo ingia.

Kuhusu  kuoga  misukule  huwa  hawaogi  wala  hawaogeshwi.  Na  hii  ni  kwa  sababu  uchafu  wao  una  thamani  kubwa  sana  kwa  wachawi  kuliko  usafi  wao.

Kwa  hiyo  hata  kama  atajisaidia  hakuna  kujisafisha  wala  kusafishwa. Kuoga  kwa  msukule ni  mpaka  mvua  inyeshe.  Huu  ni  msemo  maarufu  sana  miongoni  mwa  wachawi. “ Kuoga  kwa  msukule  ni  mpaka  mvua  inyeshe.  Yani  mpaka  mvua  inyeshe  ndio  msukule  anaweza kuoga  lakini  vinginevyo  msukule hubaki  katika  mazingira  ya  uchafu  usio  mithilika.

Kwa  ufupi  haya  ni  baadhi  ya  mambo  yameelezewa  kwa  undani  sana  ndani  ya  kitabu  “ KUOGA  KWA  MSUKULE  MPAKA  MVUA  INYESHE “  kitabu  hiki  kitakuwa  mitaani  siku  ya  tarehe  5  DESEMBA  2018  na  kitatoka  pamoja  na  kitabu  kingine  kiitwacho “ MAARIFA  YA  JADI “.

Maelezo  kuhusu  yaliyomo  ndani  ya  kitabu  “ MAARIFA  YA  JADI “ yatakujia  siku  ya  Jumatatu  ya  tarehe  12  NOVEMBA  2018.

Vitabu vyote  hivi  vimeandikwa  na  DOKTA. MUNGWA  KABILI. Dokta. Mungwa  Kabili  anapatikana  kwa  SIMU  NAMBA : 0744  000  473.
Advertisement
tang
==


Advertisement
Usipitwe na Habari Yoyote. Install Mpekuzi App kwenye Simu Yako Upate Habari Zetu kwa Wepesi Zaidi

==>>... << BOFYA HAPA  Kui Install>>
==

....

===
Tupe Maoni Yako( Matusi Hapana )